🌿วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2565 นางชนิษา วิมลวัฒนา นายกเทศมนตรีเมืองสองพี่น้อง พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ ประธานชุมชนในเขตเทศบาล และพนักงานเจ้าหน้าที่ ร่วมกิจกรรมวันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2565 บริเวณสวนสุขภาพลาดเข็มทอง (ด้านถนนเทศบาล 1) โดยได้ร่วมกันบำรุงรักษาต้นทองอุไร โดยการพรวนดิน ใส่ปุ๋ย กำจัดวัชพืช ตัดแต่งกิ่งไม้ และรดน้ำต้นไม้
🌿โดยวันรักษ์ต้นไม้ประจำปีของชาติ มีความเป็นมาจากที่ สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนีทรงมีพระราชปณิธานอย่างแรงกล้าที่จะฟื้นฟูความสมดุลของธรรมชาติโดยทรงปลูกและบำรุงต้นไม้ด้วยพระองค์มาโดยตลอด และทรงให้ความสำคัญของการบำรุงรักษาต้นไม้ที่ปลูกว่ามีความสำคัญและน่าเป็นห่วงมากกว่าการปลูก ดังนั้นเพื่อเป็นการแสดงความกตัญญูกตเวทิตาต่อสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนีที่ทรงงานพัฒนาชนบทของประเทศไทยโดยเฉพาะการฟื้นฟูความสมดุลของธรรมชาติ
![](/web/image/5990-a9c7a08d/S__36470833.jpg?access_token=013752fb-da44-4f2f-b4b4-604d09a0d1a1)
![](/web/image/5991-043021ab/S__36470835.jpg?access_token=a7bdf5af-2284-4c8e-8759-7fbe27f9f395)
![](/web/image/5992-0f0f9e35/S__36470836.jpg?access_token=56f7e88f-6a18-472e-b595-c7ac9f88b10a)
![](/web/image/5993-73055f95/S__36470837.jpg?access_token=b162a70d-b94f-4180-a35c-ecaa46ad4ec1)
![](/web/image/5994-0a55a1d0/S__36470838.jpg?access_token=ead775b9-30a6-440e-8194-e920f92cc242)
![](/web/image/5995-0c8b5c45/S__36470839.jpg?access_token=484d02d0-c083-4b33-a47a-650134b8441d)
![](/web/image/5996-92a9a1f1/S__36470840.jpg?access_token=f29d4dbe-77b8-4a81-81f1-ba89d54ec6ea)
![](/web/image/5997-21a60fe7/S__36470841.jpg?access_token=5002f622-960d-4572-b82e-1112e9047a7e)
![](/web/image/5998-bb47c946/S__36470842.jpg?access_token=dc78f304-7f2b-458f-aae8-33e0138b8f76)
![](/web/image/5999-9493b8cf/S__36470843.jpg?access_token=39c938db-419d-45d4-aa22-3b85a00f635d)